พม. ร่วม มูลนิธิช่วยคนตาบอดแห่งประเทศไทยฯ ภาคีเครือข่าย เปิดการประกวด อ่าน เขียนอักษรเบรลล์ ชิงโล่พระราชทาน สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ครั้งที่ 26
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/03/1648359218218_640x427.jpg)
วันนี้ (25 มี.ค. 65) เวลา 08.30 น. ณ ห้องประชุมรวยอารี โรงเรียนสอนคนตาบอดกรุงเทพ มูลนิธิช่วยคนตาบอดแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชินูปถัมภ์ นาวาตรีสุธรรม ระหงษ์ เลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ เป็นประธานในพิธีเปิดการประกวดการอ่านและเขียนอักษรเบรลล์ ชิงโล่พระราชทาน สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ครั้งที่ 26 โดยนายขรรค์ ประจวบเหมาะ ประธานกรรมการมูลนิธิช่วยคนตาบอดแห่งประเทศไทยฯ กล่าวต้อนรับผู้ร่วมงาน นาย เอกกมล แพทยานันท์ นายกสมาคมคนตาบอดแห่งประเทศไทย กล่าวรายงานวัตถุประสงค์ฯ ผ่านระบบออนไลน์จากสนามการประกวดอีก 4 ภูมิภาค
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/03/IMG_20220327_16776.jpg)
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/03/IMG_20220327_16996.jpg)
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/03/IMG_20220327_55398.jpg)
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/03/IMG_20220327_17195.jpg)
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/03/IMG_20220327_55731.jpg)
โดยแบ่งเป็นการแข่งขันระดับประถม มัธยม อุดมศึกษา และคนตาบอดทั่วไป สอบแข่งขันประเภทเขียน อ่าน และพิมพ์อักษรเบรลล์ ภาษาไทยและภาษาอังกฤษ ซึ่งมูลนิธิช่วยคนตาบอดแห่งประเทศไทยฯ เป็นศูนย์กลางการแข่งขัน ได้ตระหนักและให้ความสำคัญกับการศึกษาของคนพิการทางการเห็น (ตาบอด) เสมอมา โดยเฉพาะโครงการดังกล่าว เป็นการส่งเสริมและพัฒนาทักษะการใช้อักษรเบรลล์ของคนตาบอด และคนที่เกี่ยวข้องกับคนตาบอด ให้ใช้อักษรเบรลล์เป็นมาตรฐานเดียวกันทั่วประเทศ ก่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดแก่คนตาบอด และหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง โดยอธิบดี พก. มอบหมายให้ นางณฐอร อินทร์ดีศรี ผู้เชี่ยวชาญด้านการส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตคนพิการ เป็นผู้แทน พก. พร้อมด้วย ผู้บริหารสถานศึกษา 4 ภูมิภาค คณะครูอาจารย์ นักเรียน และสื่อมวลชน เข้าร่วมงาน
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/03/IMG_20220327_55566.jpg)
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/03/IMG_20220327_55914.jpg)
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/03/IMG_20220327_56276.jpg)
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/03/IMG_20220327_56620.jpg)
โดยในวันพรุ่งนี้ (26 มี.ค. 65) จะมีการประกาศผลการแข่งขันทั้งในส่วนกลางและ 4 ภาค ณ โรงเรียนสอนคนตาบอดกรุงเทพ มูลนิธิช่วยคนตาบอดแห่งประเทศไทยฯ ซึ่งจะมีพิธีปิดงาน โดย นายมณเฑียร บุญตัน สมาชิกวุฒิสภา
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/03/IMG_20220327_5679.jpg)
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/03/IMG_20220327_56437.jpg)