วิทยาลัยเพาะช่าง มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลรัตนโกสินทร์ ได้จัดโครงการสัมมนาเชิงปฏิบัติการทางทัศนศิลป์และนิทรรศการนานาชาติ ครั้งที่ 17 ขึ้น โดยได้รับการตอบรับจากศิลปินกว่า 25 ประเทศทั่วโลก ทั้งนี้การปฏิบัติการทางทัศนศิลป์มีขึ้นในวันที่ 9-10 กุมภาพันธ์ 2566 ผลงานสำเร็จติดตั้งแสดงนิทรรศการ ณ พิพิธภัณฑ์เพาะช่างเฉลิมพระเกียรติ โดย คุณประทีป เลี่ยวไพรัตน์ กรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท ทีพีไอ โพลีน จำกัด (มหาชน) ให้เกียรติเป็นประธานในพิธีเปิดนิทรรศการเมื่อวันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2566วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2566 วิทยาลัยเพาะช่าง จัดให้มีพิธีเปิดนิทรรศการโครงการสัมมนาเชิงปฏิบัติการทางทัศนศิลป์และนิทรรศการนานาชาติ ครั้งที่ 17 ( The 17th Poh-Chang International Art Festival & Workshop in Thailand 2023) ซึ่งโครงการดังกล่าวได้จัดมาอย่างต่อเนื่องยาวนาน โดยมี ดร.กมล ทัศนาญชลี ศิลปินแห่งชาติเป็นผู้ริเริ่ม เป็นโครงการที่ได้รับรางวัลแนวปฏิบัติที่ดีเด่นในการพัฒนาความเป็นนานาชาติของสถาบันอุดมศึกษา ประจำปีการศึกษา 2555 ของสถาบันการอุดมศึกษา(สกอ.) อีกด้วย
![pho2 pho2](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjJiXdY1BFsUfYRJmECSRyVd-CF8EjhymQXWRTkUzD4GFIebeKOM2mewn8-TJt2OJpJw78nW0529eglNzboOkvfss7rIdbwdepnRt1Qo3m_PTt9bK1iRz-byc4NCs7RVS4cSin8EyLxps0yxaHFjG-2NRIxJEfFwZOpOEsJIVp4FRA0R-WvKcsb3nsM/s16000/pho2.jpg)
![pho3 pho3](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiT5whQY2MLG3pahkIwDxFXrp5-k-KG7HiGliQGD-zEt2gBBU3LU9JMRvJ2Ow800gimba7ozTxOsnKnAu2ZRfDgrU1c0Qnu3t3AzneQ-RB_GMSztMgZ6P1UOYJFq5P2geVCrruhP6YMtcXvGQreowgCgzKiwCdRkJRTixYTVwQt-KBY3qTvTxO6XMUo/s16000/pho3.jpg)
![pho4 pho4](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi01D9UDHqVReR4bU3YdgEsroOO6iKpjh-QrKuDgPVeRxBpdNxX0uLm-HkLG5aWcxGVBcnQaXAUX4o_R8QjQ4ejtxKbXMW79H6EHfMl8-A63M0YrVmId-YWZn76L0TcCz2scyDnU4dA8bfYfWD4Y5tFTvrjakgU_f0pdYMKJKJzJlPhx-SSEYtCLbW1/s16000/pho4.jpg)
ผู้ช่วยศาสตราจารย์บรรลุ วิริยาภรณ์ประภาส ผู้อำนวยการวิทยาลัยเพาะช่าง กล่าวว่า โครงการสัมมนาเชิงปฏิบัติการทางทัศนศิลป์และนิทรรศการนานาชาติ ครั้งที่ 17 เป็นโครงการที่มีประโยชน์ต่อวงการศิลปะ ได้แลกเปลี่ยนเรียนรู้เทคนิคในการสร้างสรรค์งานระหว่างศิลปินไทยกับศิลปินต่างชาติ ได้เครือข่ายความร่วมมือระดับนานาชาติ ในส่วนของนักศึกษาของเพาะช่างได้เรียนรู้จากการเข้ามาช่วยงานทุกส่วนของโครงการ ได้พูดคุยสัมภาษณ์กับศิลปิน ซึ่งไม่เพียงแต่ทำให้ได้เพิ่มพูนความรู้ด้านศิลปะเท่านั้น พวกเค้ายังได้ฝึกทักษะการสื่อสารด้วยภาษาต่างประเทศ การทำงานเป็นทีม การมีความรับผิดชอบ การมีน้ำใจ มีจิตอาสา แม้แต่ผู้สนใจทั่วไปก็สามารถเข้ามาชมการทำงานของศิลปินได้ ผลงานสำเร็จนำมาจัดนิทรรศการถึงวันที่ 3 มีนาคม 2566 ที่พิพิธภัณฑ์เพาะช่างเฉลิมพระเกียรติ วันจันทร์ถึงวันศุกร์ในเวลาราชการ
![pho5 pho5](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgd2gedm6FaTYLE1In-jUjvBSNLksKpwUBLnv73gIL_ZgMPrQtynptwyRa-kP1wRXNQRMq63mE1LrMPqKSMhOzds-E7l5WHFl2L6usBhE4vIPzGr7pvexmuJGhNG6GR89FY1k-Tvy6WAOGq7ZPLD7ionoz55Qt05LLxrT8UWNBLcB6tMMwQq3TCbumu/s16000/pho5.jpg)
![pho8 pho8](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgibcHc2F-W3lVbzFADPa-yJ5mP_3JZWykiOGBZm26K77ssOkmH4cHq-Wt2LA88zx7Idtx-z0FU69G77z8y-uI_fUMaR7aVOHCp_8zt6kXfrsAjARUv7BN_zEYfITKpiaz2qQC7U83UDmFKwdjGNHc1Sr4UQ55NXAiW3z1HUV7D4rAD0iU3u2YGP2i9/s16000/pho8.jpg)
![pho6 pho6](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhjzDG4iz4ytaeHpsbPZWu_noAcDRR-6Ln6x9C8D7gOsyIVyI4zzN6I0vidlCYl-N-5moR6-ksLWCpgz4v4mOAPix9KY22AqJZmNjr1AjSW9NdLv9UAeV9L__F2HQrsX4xyaKzISSRVQMivNJgSOtEptiiBc5X1d3pyBJQD30_EU3Ukpfa1y-yYNYbB/s16000/pho6.jpg)
![pho7 pho7](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj2SZrBkpQ6GHd8w_9iqstJd4XP13gvbfjU_KrwgbQ2uI3zEObD-bRcwu2lEcBHJ398X-upj5zBsj9Ar9NJc6UXzf831dOzTsu2C_-CM_a30Wm59P08t_5WBwRm9I339GmAMh2kEnYEh0pp8y_zzwzcYQnMbw1J-ggrizO684QR8y97otIlI4b63BsA/s16000/pho7.jpg)
![pho9 pho9](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgI4qXWro4shoWGG0iq2hfi0TChFL5hwpPxnGb0pRbHKov7Mr3gfdt6iXGBNqefDmU-VzcxqkH6fmhc8EPcQS7pvzqud4Br7zgUSOrsrNW4DyHr4Xo18XYDskwQZerPEuHqedpyzqknP1HPejCk3N9NVQ3dw5CGSfHRHkiQLnKF4_HtvLpzXGr7oTwc/s16000/pho9.jpg)