![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2020/12/IMG_14122020_104623_400_x_265_พิกเซล.jpg)
วันที่ 9 ธันวาคม 2563 สำนักพัฒนาศักยภาพนักวิทยาศาสตร์ห้องปฏิบัติการ โดยนางสาวภูวดี ตู้จินดา ผู้อำนวยการสำนักพัฒนาศักยภาพนักวิทยาศาสตร์ห้องปฏิบัติการและคณะ เข้าร่วมประชุมหารือกับกรมทรัพยากรน้ำบาดาล โดยมี นายสุดใจ วงชารี ผู้อำนวยการกองวิเคราะห์น้ำบาลและคณะ เพื่อหารือความร่วมมือด้านระบบคุณภาพตามมาตรฐานสากล ณ ห้อง อัครเมธี ชั้น 6 อาคารตั้ว ลพานุกรม
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2020/12/IMG_14122020_104644_400_x_197_พิกเซล.jpg)
ผลการประชุมทำให้ได้แนวทางการพิจารณาห้องปฏิบัติการของกรมทรัพยากรน้ำบาดาล ดังนี้
1.การลงนามความร่วมมือ MOU ระหว่างสำนักพัฒนาศักยภาพนักวิทยาศาสตร์ห้องปฏิบัติการกับกรมทรัพยากรน้ำบาดาล
2.การพัฒนาบุคลากรของกรมทรัพยากรน้ำบาดาล ให้มีความรู้เรื่องระบบคุณภาพตามมาตรฐาน ISO/IEC 17025
3.การให้คำปรึกษาแก่กรมทรัพยากรน้ำบาดาลเกี่ยวกับการสร้างและพัฒนาห้องปฏิบัติการ เพื่อให้ได้รับการรับรองตามมาตรฐาน ISO/IEC 17025
ทั้งนี้ความร่วมมือในครั้งนี้ จะทำให้เกิดการวิเคราะห์ทดสอบที่มีมาตรฐาน เกิดความเชื่อมั่นในการใช้น้ำเพื่ออุปโภคและบริโภคต่อไป