สคล.ชมเปาะแก๊งค์เพื่อนบ้านหนองกอก “ลาเหล้า หยอดกระปุก” 3 เดือนเก็บได้เหนาะๆ คนละ 1.4 หมื่นบาทต่อยอดกิจกรรมสู่บุญกฐิน พร้อมชง เป็นต้นแบบ
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/10/1665613360930-1.jpg)
เมื่อวันที่ 12 ตุลาคม 2565 นางสาวอุบลวรรณ คงสว่าง ผู้ประสานงานเครือข่ายงดเหล้าภาคตะวันตก สำนักงานเครือข่ายองค์กรงดเหล้า (สคล.) โดยการสนับสนุนจาก สสส. ได้เปิดเผยว่า ภายหลังจาก สคล. เป็นส่วนหนึ่งในการรณรงค์ขับเคลื่อนให้ประชาชน ลด ละ เลิก เครื่องดื่มแอลกอฮอล์ในช่วงเข้าพรรษา หรือวันพระใหญ่ จนทำให้ปัจจุบันการงดเหล้าเข้าพรรษา ได้เป็นกิจกรรมที่ประชาชนร่วมกันทำทุกๆ ปี โดยรวมร่วมมือกันของคนในชุมชนเอง ถือเป็นเรื่องที่น่ายกย่องมาก
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/10/1665613365536.jpg)
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/10/1665613363441_420x380.jpg)
ล่าสุด กรณีตัวอย่างที่ดี อย่างชุมชนบ้านหนองกอก ตำบลทุ่งหลวง อำเภอปากท่อ จังหวัดราชบุรี ได้จัดกระบวนการเสริมพลังความเข้มแข็งครอบครัว 7 ครอบครัว ของประชาคมงดเหล้าราชบุรี ได้แก่ 1.ครอบครัวช่างหนุ่ม 2.ครอบครัวสมหมาย 3.ครอบครัวแสวง 4.นายตั้ม วรวุฒ 5.นายธีขายปลาหมึก 6.ครอบครัวชำนาญ 7.ครอบครัวช้าง และเสริมพลังใจคนหัวใจเพชรเลิกเหล้าตลอดชีวิต ประกอบด้วย 1.นายเสมียน 2.นายเรน 3.นายอุบล 4.ผช.เพชร 5.นายวิเชียรลูกชาวนา ซึ่งทั้งหมดเป็นครอบครัวเลิกเหล้าทำให้พ่อ แม่ ลูกได้มีการพูดคุยปรับเปลี่ยนทัศนคติซึ่งกันและกัน และสามารถทำให้สามีหรือพ่อเลิกเหล้าได้ไม่ใช้ความรุนแรงในครอบครัวนำมาสู่ความอบอุ่นของครอบครัว ชุมชนมีความสงบสุข
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/10/1665613367916.jpg)
![](https://hotspotstation111.com/wp-content/uploads/2022/10/1665613370219_640x630.jpg)
“กลุ่มเหล่านี้มีการรวมตัวกัน ชวนกันลาเหล้าในช่วงเข้าพรรษา 3 เดือน แล้วนำเงินมาหยอดกระปุก ทุกๆ วัน และเอาออกมานับในช่วงวันออกพรรษา พบว่าแต่ละคนมีเงินเก็บประมาณ 14,106 บาท ต่อคน สามารถสร้างความภาคภูมิใจ สร้างความสุขในครอบครัว อีกทั้งยังชวนกันว่าจะทำกิจกรรมลาเหล้า หยอดกระปุกกันไปจนถึงช่วงทำบุญกฐินอีกด้วย และนับว่าเป็นกิจกรรมที่สามารถนำไปบอกเลาเพื่อให้เกิดการปฏิบัติตามในทางที่ดี และเป็นประโยชน์ที่สามารถนำมาต่อยอดให้ชุมชนอื่นๆ นำไปปฏิบัติต่อได้” นางสาวอุบลวรรณ กล่าว.