ไทยไมโคร ดิจิทัล โซลูชั่นส์ ร่วมกับตลาดพันธมิตร นำร่องใช้ระบบ “ไมโครเพย์ช่วยเก็บ” บริหารจัดการค่าเช่าแผง ขานรับนโยบายสังคมไร้เงินสด
บริษัท ไทยไมโคร ดิจิทัล โซลูชั่นส์ จำกัด (“บริษัทไทยไมโคร”) (บริษัทที่ธนาคารไทยเครดิต เพื่อรายย่อย จำกัด (มหาชน) ถือหุ้นในสัดส่วนร้อยละ 99.99) ร่วมกับตลาดพันธมิตรนำร่องในการใช้ระบบ “ไมโครเพย์ช่วยเก็บ” ตัวช่วยเจ้าของตลาดในการบริหารจัดการค่าเช่าแผง ค่าน้ำ ค่าไฟ และค่าสาธารณูปโภคอื่น ๆ เพื่อลดต้นทุน ลดการถือเงินสด เพิ่มความรวดเร็ว และความสะดวกสบายในการทำธุรกรรมดังกล่าว
นายกมลภู ภูริดิฐสกุล กรรมการผู้จัดการ บริษัท ไทยไมโคร ดิจิทัล โซลูชั่นส์ จำกัด กล่าวว่า “เมื่อ 3 ปีก่อนหน้านี้ เราได้พัฒนาแอปพลิเคชันกระเป๋าเงินอิเล็กทรอนิกส์ขึ้นในชื่อ ไมโครเพย์ อี-วอลเล็ท โดยมีเป้าหมายเพื่อให้พ่อค้าแม่ค้าใช้ในการค้าขายภายใต้แนวคิด ‘เพื่อทุกชีวิตค้าขาย’ ณ วันที่ 31 มีนาคม 2566 มีผู้ที่สมัครใช้บริการแอปพลิเคชันสำเร็จมากกว่า 3.5 แสนราย
นอกจากนี้ บริษัทไทยไมโครยังได้พัฒนาระบบ ไมโครเพย์ช่วยเก็บ สำหรับอำนวยความสะดวกให้กับเจ้าของตลาดในการบริหารจัดการค่าเช่าแผง ค่าน้ำ ค่าไฟ และค่าสาธารณูปโภคอื่น ๆ เพื่อช่วยลดต้นทุน ลดการถือเงินสด อำนวยความสะดวกในการทำธุรกรรมดังกล่าว สามารถใช้งานได้อย่างสะดวกรวดเร็ว และมีความปลอดภัยสูง”
ปัจจุบันมีตลาดนำร่องใช้ระบบ ไมโครเพย์ช่วยเก็บ ในการบริหารจัดการแล้ว 11 แห่ง ได้แก่ (1) ตลาดท่าล้อ จ.กาญจนบุรี (2) ตลาดสุวรรณภูมิ 2 (3) ตลาดสุวรรณภูมิ 3 จ.สมุทรปราการ (4) ตลาดสุทธินนท์ จ.ตรัง (5) ตลาดโรงสีหนองเบน จ.นครสวรรค์ (6) ตลาดเจริญกัลป์ จ.ปทุมธานี (7) ตลาดสดคลอง 16 จ.ฉะเชิงเทรา (8) ตลาดบุญเรือง กรุงเทพฯ (9) ตลาดทุ่งลม จ.เพชรบุรี (10) ตลาดธันยา จ.นครปฐม และ (11) ตลาดแก่งเสี้ยน จ.กาญจนบุรี
![1688454133708_copy_587x794 1688454133708_copy_587x794](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiFsmWZVlels4CEPs9KQNNN5g1RFu2bYRcF2HxNtKJBU2aGklQGFKrbjrkKmPJ1a7fm34ZTK_5d2c0KDOkaoNHtl-imhZYuGJeIc9UWwLgiIzynMUM2XwF5UvENJhfkiyu-72OgVnW6-8TfF5Oww4099Gc4culr4dXaKNVjkspjXKVh82adFronUEDwCVnw/s16000/1688454133708_copy_587x794.jpg)
โดยหลังจากที่ตลาดทั้ง 11 แห่ง ได้นำระบบ ไมโครเพย์ช่วยเก็บ ไปใช้ในการบริหารจัดการแล้ว บริษัทไทยไมโครได้ทำผลสำรวจความพึงพอใจ พบว่า เจ้าของตลาดมีความพึงพอใจมากถึง 85% ซึ่งบริษัทไทยไมโครมีแผนที่จะดำเนินการนำเสนอระบบ ไมโครเพย์ช่วยเก็บ ให้กับเจ้าของตลาดเพิ่มเติมให้ได้มากที่สุด เพื่อตอบรับสังคมไร้เงินสดในปัจจุบัน
“เราหวังเป็นอย่างยิ่งว่า ไมโครเพย์ อี-วอลเล็ท จะเป็นแอปพลิเคชันที่เป็นประโยชน์สำหรับพ่อค้าแม่ค้า และตอบโจทย์ ‘เพื่อทุกชีวิตค้าขาย’ อย่างแท้จริง ในขณะที่ระบบ ไมโครเพย์ช่วยเก็บ ก็จะเป็นประโยชน์ให้กับเจ้าของตลาดมากที่สุดเช่นกัน” นายกมลภูกล่าว